ข้อมูลการเดินทางมาจังหวัดสตูล

1.โดยรถไฟ
สตูลไม่มีสถานีรถไฟ แต่สามารถเดินทางโดยรถไฟ ขบวนกรุงเทพฯ-ยะลา หรือกรุงเทพฯ-หาดใหญ่ ลงที่สถานี หาดใหญ่ จากนั้นจึงต่อรถแท็กซี่ รถตู้โดยสาร หรือรถโดยสารประจำทาง ไปยังจังหวัดสตูล ระยะทาง 97 กิโลเมตร สอบถามรายละเอียดที่สถานีขนส่งสตูล โทร. 0 7471 1446 มีรถไฟออกจากสถานีหัวลำโพง ไป สถานีหาดใหญ่ทุกวัน สอบถามรายละเอียดได้ที่การรถไฟแห่งประเทศไทย โทร. 1690 www.railway.co.th

2.โดยรถยนต์
จากกรุงเทพฯ ไปสตูลโดยใช้ทางหลวงหมายเลข 4 (เพชรเกษม) ผ่านประจวบคีรีขันธ์ ชุมพร จากนั้นจึงเข้าทาง หลวงหมายเลข 41 ผ่านนครศรีธรรมราช พัทลุง แล้วใช้ทางหลวงหมายเลข 4 ไปสงขลา จากนั้นแยกขวาเข้าทาง หลวงหมายเลข 406 จนถึงสตูล ระยะทางประมาณ 973 กิโลเมตร

3.โดยรถประจำทาง
มีรถโดยสารธรรมดาและรถโดยสารปรับอากาศของบริษัท ขนส่ง จำกัด และของเอกชน ออกจากสถานีขนส่ง สายใต้ ถนนบรมราชชนนี ไปสตูลทุกวัน วันละหลายเที่ยว ใช้เวลาเดินทางประมาณ 15 ชั่วโมง
สอบถามรายละเอียดได้ที่บริษัท ขนส่ง จำกัด โทร.1490 www.transport.co.th ทรัพย์ไพศาลทัวร์ โทร. 0 7472 3975 ปัจจุบันบริษัท ขนส่ง จำกัด ,uบริการจองตั๋วรถโดยสารออนไลน์แล้ว ติดต่อได้ที่ www.thaiticketmajor.com นอกจากนี้ยังสามารถซื้อตั๋วออนไลน์ได้ที่ไทยรูท ดอทคอม www.thairoute.com

4.โดยเครื่องบิน
ไม่มีเที่ยวบินตรงจากกรุงเทพฯ ต้องนั่งเครื่องบินไปลงที่หาดใหญ่ แล้วต่อรถแท็กซี่หรือรถโดยสารประจำทาง เข้าสู่ตัวเมืองสตูล ระยะทาง 97 กิโลเมตร (ไปอำเภอละงู 50 กิโลเมตร) หรือนั่งเครื่องบินไปลงสนามบินตรัง แล้วต่อรถประจำทาง เข้าสู่เภอเมืองสตูล ระยะทาง 150 กิโลเมตร (อำเภอละงู ระยะทาง 100 กิโลเมตร)

สายการบินที่ให้บริการเส้นทางกรุงเทพฯ-หาดใหญ่ คือ การบินไทย โทร. 0 2356 1111 www.thaiairways.com ไทยแอร์เอเชีย โทร. 0 2515 9999 www.airasia.com นกแอร์ โทร. 1318, 0 2900 9955 www.nokair.com วันทูโก โทร. 1126, 0 2229 4100-1 www.fly12go.com
สายการบินที่ให้บริการเส้นทางกรุงเทพฯ-ตรัง คือ ไทยแอร์เอเชีย โทร. 0 2515 9999 www.airasia.com นกแอร์ โทร. 1318, 0 2900 9955 www.nokair.com
ในตัวเมืองสตูลมีรถโดยสารประจำทางไปยังอำเภอ ต่างๆ ได้อย่างสะดวก นักท่องเที่ยวสามารถเลือกใช้บริการ ยานพาหนะได้หลายรูปแบบตามอัธยาศัย สอบถามรายละเอียดได้ที่สถานีขนส่งสตูล โทร. 0 7471 1446
รถสองแถวและรถรับจ้างจอดอยู่ตามจุดต่างๆ ในจังหวัด เช่น หน้าตลาดเทศบาล หน้าสถานีขนส่ง  ค่าบริการมีทั้งแบบตกลงกันตามแต่ระยะทางและแบบเหมาจ่าย

ระยะทางจากอำเภอเมืองสตูลไปยังอำเภอต่างๆ คือ
อำเภอควนโดน 21 กิโลเมตร
อำเภอท่าแพ 28 กิโลเมตร
อำเภอควนกาหลง 32 กิโลเมตร
อำเภอละงู 50 กิโลเมตร
อำเภอมะนัง 50 กิโลเมตร
อำเภอทุ่งหว้า 76 กิโลเมตร

·      :: ตารางเรือเฟอร์รี่

การเดินทางไปยังเกาะหลีเป๊ะ อยู่ห่างจากฝั่ง ประมาณ 35 ไมล์ทะเล (65 กิโลเมตร) เวลาที่ใช้ในการเดินทาง ท่าเรือปากบารา-เกาะหลีเป๊ะ ประมาณ 1.30 ชั่วโมง ราคาตั๋วเด็ก อายุ 4-9 ขวบ ขาละ 350 บาท เด็กอายุต่ำกว่า 3 ขวบ ไม่คิดค่าบริการ

ออกจากปากบารา

เที่ยวไป

ราคา (ขาละ)

หมายเหตุ

เวลา

เส้นทาง

สปีดโบ๊ท

09.30

ปากบารา-เกาะไข่-หลีเป๊ะ

600 บาท/ที่นั่ง

ตุลาคม-พฤษภาคม

สปีดโบ๊ท

11.30

ปากบารา-ตะรุเตา-เกาะไข่-หลีเป๊ะ

500 บาท/ที่นั่ง

วิ่งตลอดปี

เฟอร์รี่

11.45

ปากบารา-หลีเป๊ะ

500 บาท/ที่นั่ง

วิ่งตลอดปี

สปีดโบ๊ท

13.30

ปากบารา-เกาะไข่-หลีเป๊ะ

500 บาท/ที่นั่ง

ตุลาคม-พฤษภาคม

สปีดโบ๊ท

15.00

ปากบารา- หลีเป๊ะ

500 บาท/ที่นั่ง

วิ่งตลอดปี

 

ออกจากหลีเป๊ะ

เที่ยวกลับ

ราคา (ขาละ)

หมายเหตุ

เวลา

เส้นทาง

เฟอร์รี่

09.30

หลีเป๊ะ-ปากบารา

500 บาท/ที่นั่ง

วิ่งตลอดปี

สปีดโบ๊ท

11.30

หลีเป๊ะ-ปากบารา

500 บาท/ที่นั่ง

ตุลาคม-พฤษภาคม

สปีดโบ๊ท

13.30

หลีเป๊ะ-ปากบารา

500 บาท/ที่นั่ง

วิ่งตลอดปี

สปีดโบ๊ท

16.00

หลีเป๊ะ-ปากบารา

600 บาท/ที่นั่ง

ตุลาคม-พฤษภาคม

 

การเดินทางไปลังกาวี มีเรือออกจากท่าเรือตำมะลังไป ลังกาวี ทุกวัน วันละ 3 เที่ยว ตามเวลาไทย ใช้เวลาเดินทาง 1 ชั่วโมง 15 นาที ค่าเรือคนละ 350 บาท ไปกลับก็ 700 บาท อายุแรกเกิด - 4 ปี  240 บาท อายุ 5-12 ปี 560 บาท  ผู้ใหญ่ 13 ปีขึ้นไป ต้องใช้พาสปอร์ตในการซื้อตั๋วเรือ

1.สตูล ลังกาวี (เวลาไทย 9.00 และ 14.oo)

2.ลังกาวี สตูล (เวลาไทย 09.30 และ 16.00)

 

·      :: ตารางการบิน

หาดใหญ่ กรุงเทพฯ

27 เที่ยวบินขึ้นไปต่อวัน เดินทางนาน 1 ชม. 25 นาที

หาดใหญ่ (HDY) ถึง กรุงเทพมหานคร (ทุกสนามบิน)

เวลา

สายการบิน

วัน

06:05

ไทยไลอ้อนแอร์ 727

ทุกวัน

08:00

นกแอร์ 7103

08:20

ไทยสมายล์ 260

08:30

แอร์เอเชีย 3103

09:25

แอร์เอเชีย 3117

10:15

ไทยไลอ้อนแอร์ 703

10:25

ไทยสมายล์ 270

11:15

นกแอร์ 7105

12:15

ไทยไลอ้อนแอร์ 707

12:50

แอร์เอเชีย 3105

13:05

ไทยไลอ้อนแอร์ 709

เฉพาะวันอาทิตย์ อังคาร พฤหัสบดี

14:10

แอร์เอเชีย 3107

ทุกวัน

14:50

ไทยไลอ้อนแอร์ 711

15:05

นกแอร์ 7109

16:05

แอร์เอเชีย 3109

16:15

ไทยสมายล์ 266

17:05

ไทยไลอ้อนแอร์ 715

17:30

นกแอร์ 7113

17:50

แอร์เอเชีย 3115

18:30

ไทยสมายล์ 264

19:10

ไทยไลอ้อนแอร์ 719

19:25

แอร์เอเชีย 3111

19:55

นกแอร์ 7115

20:05

แอร์เอเชีย 3123

เฉพาะวันอังคาร

20:45

ไทยสมายล์ 268

ทุกวัน

21:10

แอร์เอเชีย 3119

22:00

ไทยไลอ้อนแอร์ 725

22:20

แอร์เอเชีย 3113

22:30

นกแอร์ 7117

 

 

 

 

 

 

 

 

ตารางอัตราค่าโดยสาร 2559

รถตู้ขนาดเล็ก

เส้นทาง

เวลา

ราคา

 

ลำดับ

ต้นทาง

ถึง

ปลายทาง

เวลาออก

 

เวลาถึง

FARE

 

สตูล

1

สนามบินหาดใหญ่

ถึง

ปากบารา

09.30

11.00

280

 

2

สนามบินหาดใหญ่

ถึง

ปากบารา

12.30

14.00

280

 

3

เมืองหาดใหญ่

ถึง

ปากบารา

08.00

10.00

250

 

4

เมืองหาดใหญ่

ถึง

กัวลาลุมเปอร์

18.30

03.30

650

 

5

เมืองหาดใหญ่

ถึง

ปีนัง

15.30

19.30

550

 

6

เมืองหาดใหญ่

ถึง

สิงคโปร์

13.30

04.30

1,200

 

7

เมืองหาดใหญ่

ถึง

สิงคโปร์

18.00

09.00

1,200

 

8

สนามบินตรัง

ถึง

ปากบารา

08.30

10.00

280

 

9

ปากบารา

ถึง

สนามบินหาดใหญ่

11.00

12.30

280

 

10

ปากบารา

ถึง

สนามบินหาดใหญ่

15.00

16.30

280

 

11

ปากบารา

ถึง

เมืองหาดใหญ่

11.00

13.00

250

 

12

ปากบารา

ถึง

เมืองหาดใหญ่

15.00

15.00

250

 

13

ปากบารา

ถึง

สนามบินตรัง

11.00

13.00

280

 

14

ปากบารา

ถึง

สนามบินกระบี่

11.00

14.00

550

 

15

ปากบารา

ถึง

เมืองกระบี่

11.00

14.30

550

 

16

ปากบารา

ถึง

อ่าวนาง,กระบี่

11.00

15.00

600

 

17

ปากบารา

ถึง

ลันตา

11.00

16.00

600

18

ปากบารา

ถึง

ภูเก็ต

11.00

17.00

700

 

Saturday the 18th. Copyright (c) 2012 Satun Provincial Governor's Office. ศาลากลางจังหวัดสตูล ถนนสตูลธานี อำเภอเมือง จังลหวัดสตูล โทร: 074-711055 | E-mail: satun@moi.go.th Design by กล่มงานข้อมูลสารสนเทศและการสือสาร สำนักงานจังหวัดสตูล

bannerlek king  classroom moe classroom
banner ranghan
       
       

หน้าแรก / เข้าสู่ระบบ /แผนผังเว็บไซต์ / ดาวน์โหลด / ติดต่อเรา / นโยบายเว็บไซต์ / การปฏิเสธความรับผิด
เว็บไซต์นี้แสดงผลได้ดีกับ IE version 8 และ Filefox ขนาดจอตั้งแต่ 1024x768 pixels ขึ้นไป

. Hostgator coupons - All rights reserved.